Tóm tắt câu hỏi:

Con gái tôi 16 tuổi. Nhà trai muốn hai cháu đám cưới trước, sẽ đăng ký kết hôn khi cả hai đủ tuổi. Tôi muốn hỏi như vậy có được không?

Luật sư tư vấn:

Theo quy định pháp luật, Tuổi kết hôn được quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình (HNGĐ): nam phải từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi và được xác định theo ngày, tháng, năm sinh.

Theo như bạn trình bày thì con gái của bạn chưa đủ tuổi kết hôn. Nếu hai bên gia đình cho các cháu lấy nhau sẽ được xem là hành vi tổ chức tảo hôn. Đây là hành vi vi phạm pháp luật được quy định tại Khoản 8 Điều 3 HNGĐ.

Tùy tính chất, mức độ mà hai gia đình có thể bị xử lý như sau:

– Xử phạt hành chính: căn cứ theo quy định tại Điều 58 Nghị định 82/2020/ NĐ-CP, hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn sẽ bị phạt 1-3 triệu đồng.

– Nếu đã bị xử phạt hành chính về việc tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn mà còn vi phạm thì có thể phải chịu trách nhiệm hình sự về tội Tổ chức tảo hôn quy định tại Điều 183 BLHS. Hình phạt cao nhất là phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm.