Tìm kiếm bài viét

0909 999 333

0909 888 222

Trang chủ»Tin tức»Hỏi đáp»NỢ DO LÔ ĐỀ, CÓ ĐÒI ĐƯỢC KHÔNG?

Bài viết mới

BỊ QUẤY RỐI TÌNH DỤC TẠI NƠI LÀM VIỆC?

  • Mô tả

    Theo khoản 9 điều 3 Bộ luật Lao động năm 2019, quấy rối tình dục tại nơi làm việc là hành vi có tính chất tình dục của bất kỳ người nào với người khác tại nơi làm việc mà không được người đó mong muốn hoặc chấp nhận. Nơi làm việc là bất kỳ nơi nào mà người lao động thực tế làm việc theo thỏa thuận hoặc phân công của người sử dụng lao động.

  • 3 QUYỀN LỢI CỦA PHỤ NỮ KHI LY HÔN

  • Mô tả

    Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án hoặc quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án (khoản 14 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình gọi tắt là Luật HN&GĐ).

  • NỢ DO LÔ ĐỀ, CÓ ĐÒI ĐƯỢC KHÔNG?

    TÌNH HUỐNG PHÁP LÝ:

    Tôi có tổ chức ghi lô, đề cho anh A. Sau đó anh A đánh thua lỗ, nợ tiền tôi 100.000.000 đồng. Nay tôi đòi mãi mà anh A không trả. Anh A có kí giấy nợ với tôi. Mong luật sư tư vấn cho tôi về việc đòi nợ bằng con đường pháp luật.

    ảnh trên 2 website 2

    Ảnh. Nợ lô đề, có đòi được không?

     

    LUẬT SƯ RIÊNG TƯ VẤN:

     

    Căn cứ vào Điều 117 Bộ Luật dân sự năm 2015 quy định về giao dịch có điều kiện phải đảm bảo điều kiện về mặt chủ thể, mục đích và nội dung không vi phạm điều cấm, không trái đạo đức xã hội. Tuy nhiên, hành vi tổ chức ghi lô đề của bạn là hành vi thuộc trường hợp mà pháp luật không cho phép. Vì thế giấy nợ giữa bạn và anh A cũng trở nên vô hiệu vì khoản nợ xuất phát từ hành vi bị cấm của pháp luật. Chính vì thế, pháp luật sẽ không công nhận giấy đòi nợ của bạn và anh A, cũng như sẽ không bảo vệ quyền và lợi ích trái pháp luật đó.

     

    Hành vi tổ chức ghi lô, đề xâm phạm đến trật tự công cộng, mà trực tiếp xâm phạm đến trật tự nếp sống văn minh của xã hội, vì cờ bạc nói chung và tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc nói riêng cũng là một tệ nạn của xã hội. Hành vi này được quy định tại Điều 322 Bộ luật Hình sự hiện hành về Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc, có thể bị phạt tù lên đến 10 năm, bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

     

     

     

    Về chúng tôi
    Chúng tôi, tại Công ty Luật TNHH Luật sư Riêng, tin rằng pháp luật không chỉ là văn bản mà còn là công cụ mạnh mẽ để bảo vệ quyền lợi và thúc đẩy sự phát triển của doanh nghiệp và cá nhân.
    Dịch vụ
    CÔNG TY LUẬT TNHH LUẬT SƯ RIÊNG

    Địa chỉ: 250 Nguyễn Hoàng, P. An Phú, TP Thủ Đức, TP HCM

    Email: xuanhonglaw@gmail.com

    Tel: 0966 288 855

    MST: 0311412260