Tìm kiếm bài viét

0909 999 333

0909 888 222

Trang chủ»Tin tức»Hỏi đáp»CHƯA LY HÔN NHƯNG MUỐN CHUNG SỐNG CÙNG NGƯỜI KHÁC?

Bài viết mới

Cổ Vật: Kho Báu Văn Hóa và Quy Định Pháp Lý Bảo Vệ Di Sản

  • Mô tả

    Cổ vật, từ lâu đã được coi là những kho báu vô giá, không chỉ bởi giá trị vật chất mà còn bởi giá trị lịch sử và văn hóa mà chúng mang lại. Mỗi cổ vật là một mảnh ghép quan trọng của bức tranh lịch sử, giúp chúng ta hiểu rõ hơn về quá khứ và con người xưa kia. Tuy nhiên, cùng với sự quý giá của chúng, cổ vật cũng cần được bảo vệ và quản lý chặt chẽ theo các quy định pháp lý để tránh bị hủy hoại, mất mát hay buôn bán trái phép.

  • HÔN NHÂN ĐỒNG GIỚI TẠI VIỆT NAM CÓ ĐƯỢC CÔNG NHẬN KHÔNG?

  • Mô tả

    Theo quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình, hiện nay người đồng giới có thể tổ chức hôn lễ, chung sống với nhau. Tuy nhiên, họ sẽ không được pháp luật thừa nhận, không được coi như vợ chồng và không thể đăng ký kết hôn với cơ quan Nhà nước.

     

  • BỊ QUẤY RỐI TÌNH DỤC TẠI NƠI LÀM VIỆC?

  • Mô tả

    Theo khoản 9 điều 3 Bộ luật Lao động năm 2019, quấy rối tình dục tại nơi làm việc là hành vi có tính chất tình dục của bất kỳ người nào với người khác tại nơi làm việc mà không được người đó mong muốn hoặc chấp nhận. Nơi làm việc là bất kỳ nơi nào mà người lao động thực tế làm việc theo thỏa thuận hoặc phân công của người sử dụng lao động.

  • 3 QUYỀN LỢI CỦA PHỤ NỮ KHI LY HÔN

  • Mô tả

    Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án hoặc quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án (khoản 14 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình gọi tắt là Luật HN&GĐ).

  • CHƯA LY HÔN NHƯNG MUỐN CHUNG SỐNG CÙNG NGƯỜI KHÁC?

    TÌNH HUỐNG PHÁP LÝ:

     

    Tôi và chồng đã ly thân nhiều năm. Gần đây tôi được biết anh ta đang chung sống cùng với người tình và còn có ý định kết hôn với nhau. Vậy trường hợp này chồng tôi và nhân tình có vi phạm pháp luật không? Họ sẽ bị xử lí như thế nào?

     

    3ne

    Ảnh. Chưa ly hôn nhưng muốn chung sống cùng người khác?

     

    CHƯA LY HÔN MÀ CHUNG SỐNG VÀ KẾT HÔN VỚI NGƯỜI KHÁC BỊ XỬ PHẠT NHƯ THẾ NÀO?

     

    Việc chưa ly hôn mà chung sống và kết hôn với người khác là hoàn toàn trái với quy định của pháp luật hiện hành.

    Căn cứ khoản 1 Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP có quy định về hành vi vi phạm quy định về kết hôn, ly hôn và vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng như sau:

     

    1. Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

     

    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

     

    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

     

    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

     

    d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

     

    đ) Cản trở kết hôn, yêu sách của cải trong kết hôn hoặc cản trở ly hôn.

     

    Theo khoản 1 Điều 182 Bộ luật Hình sự 2015 tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng được quy định:

     

    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

     

    a) Làm cho quan hệ hôn nhân của một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

     

    b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

     

    Như vậy, đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng/kết hôn với người khác sẽ bị xử phạt hành chính từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng. Trường hợp bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định trên thì chồng của bạn và nhân tình sẽ bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm.

     

     

    CÔNG TY LUẬT TNHH LUẬT SƯ RIÊNG

    Địa chỉ trụ sở: 250 Nguyễn Hoàng, Phường An Phú, TP. Thủ Đức, TP. Hồ Chí Minh

    Số điện thoại: 0966 288 855

    Email: xuanhonglaw@gmail.com

    => Liên hệ tư vấn tại đây 

     

     

     

     

    Về chúng tôi
    Chúng tôi, tại Công ty Luật TNHH Luật sư Riêng, tin rằng pháp luật không chỉ là văn bản mà còn là công cụ mạnh mẽ để bảo vệ quyền lợi và thúc đẩy sự phát triển của doanh nghiệp và cá nhân.
    Dịch vụ
    CÔNG TY LUẬT TNHH LUẬT SƯ RIÊNG

    Địa chỉ: 250 Nguyễn Hoàng, P. An Phú, TP Thủ Đức, TP HCM

    Email: xuanhonglaw@gmail.com

    Tel: 0966 288 855

    MST: 0311412260