Tìm kiếm bài viét

0909 999 333

0909 888 222

Trang chủ»Hỏi đáp

Bài viết mới

BỊ QUẤY RỐI TÌNH DỤC TẠI NƠI LÀM VIỆC?

  • Mô tả

    Theo khoản 9 điều 3 Bộ luật Lao động năm 2019, quấy rối tình dục tại nơi làm việc là hành vi có tính chất tình dục của bất kỳ người nào với người khác tại nơi làm việc mà không được người đó mong muốn hoặc chấp nhận. Nơi làm việc là bất kỳ nơi nào mà người lao động thực tế làm việc theo thỏa thuận hoặc phân công của người sử dụng lao động.

  • 3 QUYỀN LỢI CỦA PHỤ NỮ KHI LY HÔN

  • Mô tả

    Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án hoặc quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án (khoản 14 Điều 3 Luật Hôn nhân và Gia đình gọi tắt là Luật HN&GĐ).

  • Hỏi đáp

    DI CHÚC MIỆNG

  • Mô tả

    Có rất nhiều vấn đề pháp lý ở đây:

    Thứ nhất, lời trăn trối lúc hấp hối có được coi là di chúc không?

    Thứ hai, việc trăn trối có 01 người làm chứng có được hay không?

    Thứ ba, Việc họp gia đình và phân chia tài sản liệu có đúng?

  • NỢ DO LÔ ĐỀ, CÓ ĐÒI ĐƯỢC KHÔNG?

  • Mô tả

    Tôi có tổ chức ghi lô, đề cho anh A. Sau đó anh A đánh thua lỗ, nợ tiền tôi 100.000.000 đồng. Nay tôi đòi mãi mà anh A không trả. Anh A có kí giấy nợ với tôi. Mong luật sư tư vấn cho tôi về việc đòi nợ bằng con đường pháp luật.

  • LÀM SAO ĐỂ TRÁNH TRANH CHẤP DI SẢN THỪA KẾ

  • Mô tả

    Ông nội em có một ngôi nhà. Hiện tại ông còn sống nhưng ông không muốn lập di chúc vì ông sợ mọi người trong gia đình tranh chấp. Trường hợp lỡ không may ông em mất thì pháp luật sẽ xử lý như thế nào?

  • PHẢI NỘP BAO NHIÊU TIỀN ĐỂ TOÀ PHÂN XỬ KHI LY HÔN?

  • Mô tả
    Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:
    1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
  • HỘ KHẨU VÀ NƠI SỐNG KHÁC NHAU THÌ NỘP ĐƠN Ở ĐÂU?

  • Mô tả

    Chồng tôi có hộ khẩu ở Bình Dương nhưng hiện sống ở Quận 3. Tôi nộp đơn ly hôn đơn phương tại Toà án Quận 3 nhưng tôi nghe nói sẽ bị trả lại đơn vì lý do không có mặt chồng tôi tại địa phương. Vậy nếu Toà án trả đơn thì có đúng không?

  • Về chúng tôi
    Chúng tôi, tại Công ty Luật TNHH Luật sư Riêng, tin rằng pháp luật không chỉ là văn bản mà còn là công cụ mạnh mẽ để bảo vệ quyền lợi và thúc đẩy sự phát triển của doanh nghiệp và cá nhân.
    Dịch vụ
    CÔNG TY LUẬT TNHH LUẬT SƯ RIÊNG

    Địa chỉ: 250 Nguyễn Hoàng, P. An Phú, TP Thủ Đức, TP HCM

    Email: xuanhonglaw@gmail.com

    Tel: 0966 288 855

    MST: 0311412260